सीएमएच्या डीसा कोर्सला इन्फॉर्मेशन सिक्युरिटी ऑडिटमध्ये कायदेशीर अधिकार : नाशिक चॅप्टरचे अध्यक्ष सीएमए भूषण पागेरे यांची माहिती

इगतपुरीनामा न्यूज – सीएमए म्हणजेच कॉस्ट अँड मॅनेजमेंट अकाउंटंट्सला कायद्यानुसार अनेक अधिकार आहेत..त्याचसोबत मिनिस्ट्री ऑफ इलेक्ट्रॉनिक्स अँड इन्फॉर्मेशन टेक्नॉलॉजी या खात्याकडून दि इन्स्टिट्यूट ऑफ कॉस्ट अकाउंटंट्स ऑफ इंडियाच्या डिप्लोमा इन इन्फॉर्मेशन सिस्टम सिक्युरिटी ऑडिट ( DISSA ) या कोर्सला केंद्रीय इलेक्ट्रॉनिक अँड इन्फेक्शन टेक्निलॉजी या खात्याकडून ऑडीटर म्हणून अधिकार मिळाले आहेत. कॉस्ट अँड मॅनेजमेंट अकाऊंटिंग आणि संलग्न अभ्यासाच्या क्षेत्रामध्ये कौशल्ये सुधारण्यासाठी आणि नवनवीन ज्ञान, कौशल्ये आत्मसात करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहेत. प्रॅक्टिस करणारे सदस्यांसाठी हा बदल आमुलाग्र असून सीएमएला ह्या क्षेत्रातही स्कोप वाढणार आहे. त्यानुसार डिप्लोमा इन इन्फॉर्मेशन सिस्टम सिक्युरिटी ऑडिट (DISSA) अभ्यासक्रम बद्दल माहिती नाशिक चॅप्टरचे अध्यक्ष सीएमए भूषण उत्तम पागेरे यांनी माहिती दिली.

डिजिटायझ्ड जगात, माहिती तंत्रज्ञानाची व्याप्ती जसजशी वाढत चालली आहे. तसतसे संस्थेच्या माहितीचे अंतर्गत आणि बाह्य धोक्यांपासून संरक्षण करण्याचे महत्त्व अधिक वेगाने वाढत आहे. याच पार्श्वभूमीवर डिप्लोमा इन इन्फॉर्मेशन सिस्टम सिक्युरिटी ऑडिट ( DISSA ) ह्या कोर्सच्या माध्यमातून माहिती प्रणाली सुरक्षा लेखा परीक्षक म्हणून पात्र असलेले खर्च आणि व्यवस्थापन लेखापाल, अनुपालन विश्लेषक, अंतर्गत लेखा परीक्षक, आयटी ऑडिटर्स, ऑडिट/अ‍ॅश्युरन्स सर्व्हिस असोसिएट, रिस्क ॲडव्हायझरी सर्व्हिसेस स्पेशलिस्ट, वेब सिक्युरिटी स्पेशलिस्ट यासारख्या भूमिकांसाठी पात्र व्यक्तीं अर्ज करू शकतात. लेखापाल आयटी टूल्सचा वापर करून संपूर्ण आयटी वातावरणात ऑडिटिंग आणि मूल्यमापन करण्यासाठी सहभागींमध्ये क्षमता निर्माण करणे हा कार्यक्रमाचा उद्देश आहे.

DISSA कोर्समध्ये नवीनतम तंत्रज्ञान, माहिती आश्वासन आणि माहिती व्यवस्थापन कौशल्य यांचा मेळ आहे जो विश्वसनीय माहिती तंत्रज्ञान सल्लागार आणि IS ॲश्युरन्स सेवांचा प्रदाता बनण्यास सक्षम करतो. DISSA कोर्स नवीन पिढीचे सिस्टम ऑडिटर्स तयार करण्याची आकांक्षा ठेवतो जे माहिती प्रणालीच्या क्षेत्रातील मूल्यवर्धित सेवा, सर्व संस्था, बँका, कॉर्पोरेट क्षेत्र, नियामक इत्यादींना त्यांचा आकार, स्वरूप आणि व्यवसायाची व्याप्ती विचारात न घेता प्रदान करू शकतात. व्यवसाय व्यवहार करण्यासाठी, गंभीर व महत्वपूर्ण निर्णय घेण्यासाठी आधुनिक आणि जटिल माहिती प्रणालींवर खूप अवलंबून राहावे लागते. निर्णय घेण्यासाठी व्यावसायिक माहितीची गोपनीयता, अखंडता आणि उपलब्धता सुनिश्चित करण्यासाठी आयटी प्रशासन आणि सुरक्षा अधिक गंभीर बनली आहे. इन्स्टिट्यूट ऑफ कॉस्ट अकाउंटंट्स ऑफ इंडिया नेहमीच ऑडिटच्या क्षेत्रात महत्त्वाची भूमिका बजावते, प्रणाली आणि प्रक्रियांबद्दल सल्ला देते आणि व्यवसाय निर्णय घेण्यास सक्षम करते. संस्था माहिती प्रणाली सुरक्षा लेखापरीक्षणाच्या क्षेत्रात क्षमता निर्माण करण्याची संधी पाहते आणि व्यवसायातील भागधारकांना खात्री देते DISSA कोर्सचा कोणाला फायदा होऊ शकतो. संगणकीकृत वातावरणात ऑडिट करण्यासाठी जबाबदार असलेल्या प्रॅक्टिसिंग सीएमएला हा कोर्स केल्यानंतर क्लायंटसाठी सिस्टम जोखीम आणि अंतर्दृष्टी नियंत्रित करता येते.

सायबर क्राईमचं प्रमाण मोठ्या प्रमाणात वाढत असून या क्षेत्रात सीएमए प्रॅक्टिशनर्स सिक्युरिटी ऑडिटच्या क्षेत्रात महत्वाची भूमिका पार पाडतील. सीएमए हे ऑर्गनायझेशनमध्ये एमआयएस, अंमलबजावणी आणि रिव्ह्यू करण्यासाठी जबाबदार असतात. त्यामुळे अंतर्गत सिस्टीम कशी असते याबद्दल सखोल ज्ञान सीएमएला असल्याने सिस्टीम कंट्रोल स्थापित करणे सहज शक्य होईल. सरकारकडून ऑडिट ट्रेल एस्टाब्लिश करणे अनिवार्य झाले असून त्यात सीएमए महत्वाची भूमिका पार पाडेल.
अभ्यासक्रम आणि कालावधी
– माहिती प्रणाली ऑडिट करीता ८०% व ८० तास कोचिंग
– क्लाउड कॉम्प्युटिंग मॅनेजमेंट ऑडिट करीता २०% व २० तास कोचिंग
फॉरेन्सिक ऑडिट, बँकिंग क्षेत्रातील ऑडिट, इंटर्नल ऑडिट, स्टॅच्युटरी ऑडिट करिता लागणारे कंट्रोल पॉईंट्स, SAP वातावरणात ऑडिट करता क्लाउड कॉम्प्युटिंग, इत्यादी गोष्टींचा समावेश होतो.

Similar Posts

error: Content is protected !!